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Kilio na kicheko nauli mpya leo

Na Elizabeth Zaya

KUANZIA leo. utekelezaji nauli
mpya za mabasi ya mijini na
masafa marefu umeanza rasmi,
ukiibua hisia mseto mitaani:
furaha kwa wasafirishaji na
majonzi kwa abiria wanaobeba
mzigo wa gharama mpya za
maisha.

Katika mazungumzo na wa-
nanchi jijini Dar es Salaam jana,
wengi wa waliohojiwa na Ni-
pashe walieleza kuwa ingawa
wanaelewa sababu za kupanda
kwa nauli, hasa ongezeko la
gharama za mafuta duniani, hali
hiyo imeongeza presha kubwa
katika maisha vao ya kila siku.

Makero Lucas, mkazi wa Teg-
wananchi hawapingi mabadi-
liko hayo kwa sasa, lakini wa-
naomba yawe ya muda tu.

“Tunajua sababu ya kupan-
da kwa nauli ni gharama za
mafuta zlizochangiwa na hali
va kimataifa. Lakini tunaomba
hali ikirejea kawaida, nauli
nazo zishuke. Kwa sasa kila kitu
kimepanda. Ukienda sokoni
unaambiwa gharama ya usa-
firishaji imeongezeka,” alisema.

Kwa wananchi wengi, kupan-
da kwa nauli siyo changamoto
ya usafiri pekee bali ni mnyor-
oro wa gharama unaogusa kila
kitu, hasa chakula.

Agatha Mlinga, mkazi mwing-
ine wa Jiji la Dar es Salaam,
anasimulia. jinsi mabadiliko
hayo yalivyobadili bajeti ya fa-
milia yake.

“Nilikuwa nakwenda sokoni
na Shl10,000 inanitosha ku-
nunua chakula cha familia. Sasa
haitoshi kabisa. Hata nyama
imepanda bei. Tunaomba seri-
kali itusaidie, hata kwa muda,
ibebe mzigo wa mafuta ili sisi
tusipate tabu hii yote,” alisema.
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“Si
ongezeko
kubwa
sana,
lakini lina
msaada.
Tulikuwa
tunafanya
kazi kwa
presha
kubwa,
ukifikiria
mafuta
yamepan-
da lakini
mapato
ni yale
yale. Sasa
angalau
tutapata
nafuu
kidogo,”

Kwa mtazamo wake, suluhisho la
haraka linaweza kuwa ni serikali ku-
weka ruzuku katika mafuta ili kupun-
guza athari kwa wananchi wa kawaida.

Katika upande mwingine, baadhi ya
wafanyakazi wanasema kupanda kwa
gharama za maisha hakujalingana na
ongezeko la kipato.

Mfanyakazi mmoja wa serikali
ambaye hakutaka kutajwa jina lake
gazetini, alisema hali ya sasa inalazimu
serikali kuangalia upya mishahara.

“Hakuna mtu ambaye hajalala-
mika kwa sasa. Gharama zinapanda
kila siku lakini kipato hakiongezeki.
Watu wengi tunaishi kwa msongo
wa mawazo. Serikali ituangalie, hata
kuongeza mishahara kidogo kuta-
saidia,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna haja pia ya
kudhibiti wafanyabiashara wanao-
tumia fursa hiyo kupandisha bei ki-
holela.

Aprili 17 mwaka
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Tofauti na abiria, baadhi ya ma-
dereva na makondakta wa daladala
wamepokea mabadiliko hayo kwa
mikono miwili, wakisema yamewapa
ahueni baada ya muda mrefu wa ku-
fanya kazi kwa hasara.

Dereva mmoja aliyejitambulisha
kwa jina la Noel, anayefanya safari
kati ya Makumbusho na Bunju, jijini
Dar es Salaam, alisema ongezeko hilo
litawasaidia angalau kufikia malengo
ya kila siku kwa wamiliki wa magari.

“Si ongezeko kubwa sana, lakini
lina msaada. Tulikuwa tunafanya kazi
kwa presha kubwa, ukifikiria mafuta
yamepanda lakini mapato ni yale
yale. Sasa angalau tutapata nafuu ki-
dogo,” alisema.

Kwa mujibu wa viwango vipya vili-
vyotangazwa Aprili 17 mwaka huu na
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa
Ardhini (LATRA), nauli za daladala
zimeongezeka kwa wastani wa Sh.
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100 katika baadhi ya safari.

Safari iliyokuwa Sh. 600 sasa ni
Sh. 700, Sh. 1.100 imekuwa Sh. 1200,
huku nyingine zikiongezeka kwa ki-
wango kinachofanana.

Hata hivyo, wanafunzi wameen-
delea kulindwa kwa kulipa Sh. 200
kama ilivyokuwa awali.

Kwa mabasi ya masafa marefu,
nauli zimepangwa kulingana na um-
bali, daraja la basi na aina ya bara-
bara, huku gharama kwa kilomita
zikiongezeka kwa mabasi ya kawaida
naya kati.

Kwa upande wa teksi mtandao, sa-
fari za chini ya kilomita moja zitagha-
rimu kati ya Sh. 4,000 hadi Sh. 5.000.

Kwa ujumla, hali ya sasa inaonesha
mgawanyiko wa hisia: kicheko kwa
wasafirishaji wanaopata nafuu, na
kilio kwa abiria wanaobeba mzigo wa
gharama mpya.
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Na Waandishi Wetu
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Awigtilu: Bodabode |
muhimu kwa uchumi

AZIRI Mkuu, Dk
WMwigulu Nchem-
ba amesema

pikipiki za magurudumu
mawili ‘bodaboda’ ni mu-
himu katika uchumi.

Dk Mwigulu alisema
hayo wakati akijibu swali la
Mbunge wa Bukoba Mjini,
Johnson Mutasingwa (CCM)
bungeni Dodoma jana,

Mutasingwa alitaka kufa-
hamu mpango wa serikali wa
kuiwezesha sekta ya bodabo-
daiwe sekta rasmi itakay-
oweza kuchochea uchumi na
kuwa ajira inayotambulika ili
ikuze uchumi wa nchi.

Dk Mwigulu alisema
bodaboda ni sekta rasmi
inayotambulika na serikali na
wanatambulika kama maofisa
wasafirishaji.

“Ni rasmi kwa sababu ni
sekta inayoajiri vijana wengi
waKitanzania, inayotoa hu-

duma ambayo inatambulika
na kila Mtanzania, inawanu-
faisha Watanzania wote wa
mijini na vijijini na ni sekta
inayotumika katika sekta ya
kiuchumi, kwa hiyo ni sekta
ambayo ni kiungo muhimu
katika uchumi,” alisema Dk
Mwigulu.

Alisema sekta hiyo inaan-
dikishwa, iliyounganishwa
kwenye taratibu za mitaji,
kwa maana vijana wanaweza
wakapata mikopo ya kuon-
geza mitaji katika sekta hiyo.

“Serikali inaitambua kama
sekta rasmi inayochangia
Pato la Taifa na utengene-
zaji wa ajira. Zamani ilikuwa
wanaofanya kazi hizo ni
vijana ambao walikuwepo
tu mtaani lakini kwa sasa ni
sekta inayofanywa na watu
wote wenye elimu na wasio na
elimu pamoja na wanawake
na wanaume. Katika ahadi za
siku 100 za Rais Samia Suluhu
Hassan za kutoa mikopo kwa

 vijana, ni pamoja na vijana

waliopo katika sekta hiyo,”
alifafanua.

Dk Mwigulu alitoa rai kwa
ofisi za serikali na udhibiti
wanapokutana na vijana hao
watambue wanakutana na
sekta muhimu inayochangia
kutengeneza ajira, Pato la Tai-
fa na kuinua kipato cha mtu
mmoja mmoja katika familia,
hivyo vijana hao wanapohitaji
kuwezeshwa wawezeshe na
watambue kwamba seri-
kali ipo pamoja nao katika
kuhakikisha shughuli yao
inakuwa sekta yenye ufanisi.

Aliahidi kuhakikisha kila
eneo myjini na vijijini kadri
wanavyopata ushauri wa
wabunge kuendelea kubore-
sha mazingira ya vijana hao
ili wafanye shughuli zao kwa
ufanisi.

Imeandikwa na Angela

Semaya (Dodoma)na Rehema
Lugono (Dar).

(8 CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

